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HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. CHIKU A. GALLAWA MKUU 
WA MKOA WA SONGWE KATIKA UFUNGUZI WA KIKAO CHA 
WADAU WA AFYA MKOA WA SONGWE  UKUMBI WA  CHUO 

CHA UUGUZI MWAMBANI ,WILAYANI  SONGWE TAREHE 14 -
15/JULAI/2018: 

 
Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa wa Songwe, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Waheshimiwa wenyeviti wa Halmashauri, 

Viongozi kutoka Idara mbalimbali Mkoa wa Songwe,  

Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Wakurugenzi watendaji wa Halmashauri za Wilaya, 

Wakuu wa Idara, 

Viongozi mbalimbali kutoka Halmashauri, 

Viongozi wa dini, 

Asasi zisizo za kiserikali, 

Waandishi wa habari, 

Wageni Waalikwa  wote, 

Mabibi na mabwana wote mliofika hapa, 

 
Kwanza kabisa, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru sana kwa 
kunipa heshima na jukumu hili la kuwa mgeni rasmi na mwenyekiti wa 
kikao hiki cha wadau wa Afya Mkoa wa Songwe. 
 
Ninaamini nafasi hii sijapewa kama Mkuu wa Mkoa peke yake, bali pia 
mmezingatia kuwa mimi kama kiongozi  miongoni mwa walengwa wa 
kikao hiki nina nafasi kubwa katika kushirikiana nanyi kutafakari 
mafanikio, matatizo na changamoto za kimaendeleo zinazoikabili sekta 
ya Afya hapa Nchini na hususani Mkoa wa Songwe. 
 
Ninapenda pia kuwapongezeni kutokana na maandalizi makubwa 
yaliyofanyika mpaka kufikia kufanyika kwa kikao hiki, vilevile 
ninawashukuru wajumbe wote mlioitikia wito na kufika kwenye kikao 
hiki muhimu, hii inadhihirisha jinsi ambavyo  mmezipa kipaumbele  
huduma za Afya katika Mkoa wetu.  
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Ndugu Washiriki: Huduma za afya na ustawi wa jamii katika Mkoa 
wetu zimepata mafanikio kiasi kutokana na jitihada zinazofanywa na 
serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo. Katika 
kipindi cha miaka 2 tangu kuanza kwa Mkoa wetu, mwezi Januari, 2016 
umepata mafanikio kwenye maeneo yafuatayo: 
 

1. Vituo vya Kutolea huduma za afya katika Mkoa wa Songwe 
vimeongezeka kutoka vituo 172  hadi kufikia vituo 182. 

 
2. Kuanza kwa huduma za Upasuaji wa dharura kwa akina mama 

wajawazito katika  Vituo vya afya vya Tunduma na Kamsamba 

lengo ikiwa ni kupunguza na kutokomeza vifo vya akina mama 

wajawazito na watoto wachanga. 

3. Maambukizi ya UKIMWI yamepungua kutoka 9.1% mwaka 

2011/2012 hadi kufikia 5.8% mwaka 2016/2017 

4. Kupungua kwa maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda 

kwa mtoto kutoka 3.6% hadi 2.7% 

5. Kiwango cha watoto waliochanjwa kimepanda kutoka 89% hadi 

kufikia 98% kwa mwaka 2017. 

6. Idadi ya kaya ambazo zimejiunga na mfuko wa afya ya jamii 

zimeongezeka kutoka 66% hadi 76% 

7. Upatikanaji wa dawa muhimu kwenye vituo vya tiba 

umeongezeka kutoka 70% hadi 94%. 

8. Vifo vitokanavyo na uzazi vimepungua kutoka 37 (124/100,000) 

hadi kufikia 27 (81/100,000) 

9. Wakinamama wanaojifungulia kwenye vituo vya huduma za afya 

wameongezeka kutoka 58% hadi 76%  

Ndugu Washiriki: Pamoja na mafanikio hayo , bado tunakabiliwa na 
changamoto mbalimbali za utoaji wa huduma za afya. 
Baadhi ya changamoto zinazoikabili sekta ya afya ni: 
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1. Uhaba wa vituo vya kutolea huduma za Afya, mf. Kati ya 
Halmashauri 5 za Mkoa wetu, ni Halmashauri 2 tu (Mbozi na 
Ileje) zenye Hospitali za Halmashauri, bado halmashauri 3 hazina 
hospitali za Wilaya. Vituo vya afya vinavyomilikiwa na serikali ni 
8 tu kati ya vituo  94 vinavyohitajika ili kila kata iwe na kituo cha 
Afya. 

2. Upungufu mkubwa wa watumishi wa afya kwani watumishi 
waliopo ni 997 sawa na (39.53%) kati ya watumishi 2,522 

wanaohitajika, hivyo kufanya kuwa na upungufu wa watumishi 
1,525 sawa na (60.46%).  

 
3. Upungufu mkubwa wa magari ya kubebea wagonjwa kwani 

yaliyopo kwa Mkoa mzima ni Magari(Ambulances) 6 tu kati ya 
magari 13 yanayohitajika 

 
4. Uwepo wa magonjwa ya kuambukiza, kama vile Malaria, 

UKIMWI na Kifua Kikuu, japo inaonesha kuna kupungua  kwa 
kiwango cha maambukizi ya Malaria (kutoka 4%-2%) na 
VVU,(kutoka 9.1%-5.8%) kwa kipindi cha kuanzia 2016/2017 hata 
hivyo kiwango cha maambukizi ya Kifua Kikuu kimekuwa 
kikiongezeka. Kwa mwaka 2017, Wagonjwa walioibuliwa  kwa 
kipindi hicho ni 1,017. 

5. Uwepo wa magonjwa yatokanayo na uchafu wa mazingira kama 
Kipindupindu na magonjwa mengine ya Kuhara.  

6. Kutokuwa na stoo ya chanjo ya Mkoa ( Regional Vaccine Store) 
 

7. Uwepo wa ugonjwa wa ebola katika nchi jirani ambayo tuna 
muingiliano nayo mkubwa wa shughuli za kiuchumi na kijamii 
hivyo hivyo kupelekea kuwa na tishio la ugonjwa huo kuenezwa 
kuingia nchini mwetu.  
 

Ndugu washiriki: Ninapenda kutumia nafasi hii kuwashukuru kwa 
dhati Wadau na mashirika mbalimbali tunayofanya nayo kazi katika 
sekta ya afya ndani ya Mkoa wetu, wadau hawa na mashirika haya 
yametoa mchango mkubwa sana katika kuboresha huduma za Afya 
katika Mkoa wa Songwe. Baadhi yao ni shirika la kuhudumia watoto 
ulimwenguni ( UNICEF),shirika HJFMRI chini ya program ya Walter 
Reed Programme-Tanzania, JHIPIEGO, JSI, PSI, CARITAS, IRDO, 
AFRICARE Save the Children na ADP. Shughuli zinazofanywa na 
mashirika na taasisi hizi zimechangia kwa kiasi kikubwa mafanikio 
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yaliyopatikana. Ninazidi kuwasihi wadau waendelee kushirikiana na 
Sekretarieti ya mkoa, pamoja na halmashauri na wananchi kwa ujumla 
kuendelea kuboresha hali za afya za wananchi. 

 
MIPANGO NA MIKAKATI YA SERIKALI 

 
Ndugu washiriki: Katika kukabiliana na changamoto za utoaji wa 
huduma za afya serikali inafanya shughuli zifuatazo. 

 
1. Serikali imetoa jumla ya sh. 2,700,000,000/= kwa ajili ya 

ukarabati wa vituo vya afya 6 ili viweze kutoa huduma za 
upasuaji wa dharura kwa wajawazito. Vituo hivyo ni Lubanda 
na Ibaba (Ileje), Isansa na Iyula (Mbozi), Mbuyuni (Songwe) na 
Tunduma ( Mji wa Tunduma), ukarabati na upanuzi wa kituo 
cha afya cha Tunduma umekamilika, ninawahimiza viongozi 
wa Halmashauri na wahemiwa Wakuu wa Wilaya kundelea 
kusimamia kwa karibu upanuzi unaofanyika kwenye vituo 
vyenu ili kukamilisha kaz hoi kwa wakati. 
 

2. Kuendelea kutoa vibali vya ajira za watumishi wapya ili 
kuendelea kupunguza pengo la watumishi wa afya. Katika 
mwaka 2018 , Mwezi huu wa saba Serikali imeajiri watumishi 
zaidi ya 6,100 nchi nzima ambapo Mkoa wetu umepata 
watumishi 278 wa kada mbalimbali ambao watapunguza tatizo 
la upungufu wa watumishi wa afya mkoani kwetu. 

 
3. Serikali imeendelea kuongeza bajeti ya ununuzi wa dawa, 

vifaatiba na vitendanishi hadi kufikia sh. Bilioni 269 kwa 
mwaka 2017/2018, Mkoa wetu umepangiwa kiasi cha sh. sh. 
4,291,644,195.00 ambazo zimeongeza upatikana wa dawa katika 
vituo vya huduma za afya. 

 
4. Serikali inawahimiza viongozi wote wa Halmashauri 

kuwahamasisha wananchi kushiriki ujenzi wa zahanati katika 
kila kijiji na kituo cha afya kwa kila kata,  na katika hili ninatoa 
agizo kwa kila Halmashauri itenge bajeti ya kuanza kujenga  
angalau kituo kimoja cha Afya kwenye mpango wa mwaka 
2018/2019 unaoendelea kuandaliwa. 
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5. Kuimarisha huduma za kitabibu kwa kuipandisha hadhi 
Hospitali ya Wilaya ya Mbozi ili itumike kama Hospitali Teule 
ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe.  

 
Ndugu washiriki: Ni matumaini yangu kuwa katika kikao hiki 
tutaweza kujadili na kuweka mikakati ya kukabiliana na changamoto 
zinazoikabili sekta ya afya katika Mkoa wa Songwe ili kuendeleza 
mafanikio yaliyofikiwa na kuboresha maeneo yenye changamoto ili 
kuimarisha hali za afya za wananchi wa Mkoa wetu. 
 
Nirudie tena kuwashukuru washiriki/Wadau wote mliojitokeza kwa 
wingi ili kufanikisha kikao hiki. 
Baada ya kusema hayo namalizia kwa kusema tushirikiane kujenga 
jamii yenye afya, na ustawi bora  ili iweze kushiriki kikamilifu kwenye 
ujenzi wa uchumi wa viwanda. Kikao hiki cha wadau wa Afya katika 
Mkoa wa Songwe kimefunguliwa Rasmi. 
 
 
Ahsanteni kwa kunisikiliza. 
 
 

Mh. Chiku A. Gallawa 
MKUU WA MKOA 

SONGWE. 
 


