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1.0 Utangulizi 

Takribani asilimia 70 ya Watanzania hutegemea kilimo kwa chakula chao na ustawi wao kijamii 
na kiuchumi. Hata hivyo, ustadi katika kuzalishaji wa mazao ni wa chini mno.Pamoja na hitihada 
za kuboresha kilimo nchini Tanzania, hatujafanikiwa sana kutokana na changamoto mbalimbali. 
Miongoni mwa changamoto hizo ni matumizi ya pembejeo zisizosahihi. Nyingi ni bandia au 
zimefifishwa.Hatua zinazochukuliwa na vyombo mbalimbali kudhibiti hali hii, hazijafanikiwa vya 
kutosha, aidha hakuna nyaraka /machapisho yanayoelezea hali halisi. Ni kwa sababu hii ACT 
kwa kushirikiana na wabia wake, ilichukua jukumu la kuchunguza undani wa suala hili wilayani 
Mbozi ikijumuisha na wilaya mpya ya Momba. 

Pembejeo zinazochakachuliwa sana kwenye mlolongo wa thamani ni: mbegu bora, mboleana 
viuatilifu. Inakisiwa kwamba nchini Tanzania zaidi ya asilimia 40 ya pembejeo zinazouzwa na 
kutumiwa na wakulima sio halisi. Hali ni mbaya zaidi kwa wakulima wadogo ambao wengi wao 
hawana uwezo kifedha na kielimu. Ndiyo sababu huwa wahanga kwa zaidi ya asilimia 80. 

Ni ukweli usio na shaka kwamba pembejeo zilizohalisi huongeza mavuno, hivyo kuchangia 
kuboresha uchumi wa wakulima  na uhakikisha wana chakula cha kutosha wakati wote.  Takribani 
asilimia 75 ya wananchi maisha yao yanategemea kilimo. Aidha, sekta ya kilimo inachangia 
asilimia 24 ya Jumla ya Pato la Ndani – GDP. Ndiyo sababu Dira ya Taifa hadi Mwaka 2025, 
inasisitiza haja ya kuendeleza kilimo ili kuboresha ustawi wa wananchi, hasa wakazi wa vijijini. 

Hata hivyo, sekta ya kilimo inakabiliwa na changamoto nyingi. Kubwa zaidi ni: 

¾ Ugumu wa kupata pembejeo, gharama kubwa, na utaalamu mdogo wa kuzitumia. 
¾ Uwekezaji mdogo katika matumizi ya teknolojia za kisasa, ikijumuisha zana za kulimia. 
¾ Ugumu wa kupata mitaji kutoka Taasisi za Kifedha kumudu kilimo cha kisasa. 
¾ Hali ya kutegemea mvua zisizoaminika, badala ya kujenga miundombinu za umwagiliaji. 

Serikali inajitahidi kupunguza changamoto hizi kwa kushirikiana na sekta binafsi. Pamoja na 
jitihada hizo, suala la pembejeo feki ni tatizo kubwa linalohujumu uzalishaji wa mazao ya kilimo. 
Hali hii ni kubwa sana Wilayani Mbozi/ Momba. Ni miongoni mwa wilaya zinazoongoza kwa 
matumizi ya pembejeo bandia, au hazifikii viwango sahihi, au muda wa matumizi yake 
umekwisha, au vifungashio na lebo sio rasmi. 

Kwa kutambua changamoto hii, ACT iliamua kushirikiana na wadau wengine kubaini athari za 
sheria, kanuni na taratibu mintarafu upatikanaji na matumizi ya pembejeo za kilimo Wilayani 
Mbozi/Momba. Ni miongoni mwa wilaya zinazoongoza nchini kwa matumizi ya pembejeo katika 
kilimo. Kwa ufadhili wa BEST- Dialogue, timu ya wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Kituo cha Utafiti wa Sera na Utetezi – CPRA, kwa niaba ya ACT, ilichunguza: chanzo cha 
pembejeo feki, kiwango / ukubwa wake, madhara yake kwa wakulima na uchumi wa Mkoa wa 
Songwe. Kisha kupendekeza hatua za kuchukua ili kudhibiti uingizaji, uuzaji, usambazaji na 
matumizi ya pembejeo ambazo hazistahili kutumiwa.  
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Utafiti huo ulishirikisha wadau wengi iwezekanavyo kutoka sekta ya umma na binafsi. Baada ya 
kubaini tatizo na ukubwa wake, kilichofuatia ni majadiliano ya kina, hatimaye kukusanya taarifa 
na takwimu muhimu kutoka kwa wakulima, wataalamu, na watendaji wakuu wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi/Momba.  

Ripoti hii inabainisha sababu za kuchakachua pembejeo na kiwango cha madhara yake. Ni 
matokeo ya kupitia machapisho kadhaa, pamoja nakuzungumzana wadau mbalimbali.Ripoti hii 
inajaribu kuweka wazi sababu za wakulima kutumia pembejeo feki na athari zake kwa ustawi 
wao na uchumi wa taifa. Pia watafiti wanapendekeza mabadiliko ya kisera na kimkakati kwa 
lengo la kuondoa au kupunguza kwa kiwango kikubwa vitendo vya kuchakachua pembejeo za 
kilimo. Matarajio ni kwamba, matokeo ya utafiti uliofanywa na mapendekezo yaliyotolewa, 
vitasaidia katika mijadala inayolenga kufanya mabadiliko katika sera, sheria na mikakati ya 
kudhibiti pembejeo feki.  

2.0 Matokeo muhimu ya utafiti 

i. Wafanyabiashara wasio waaminifu, wakulima na baadhi ya watendaji katika 
Serikali, wote wanahusika katika njama za kuchakachua pembejeo za kilimo. Matokeo 
yake ni kwamba wakulima huwa wahanga wa njama hizo. Mbegu, mbolea na 
viuatilifu hafifu huwekwa katika vikasha vya plastiki au vilindo au makopo yaliyowahi 
kutumiwa na kuuzwa kwa bei ndogo madukani au sokoni.  

ii. Pembejeo feki huonekana zaidi nyakati ambazo matumizi ya pembejeo kwenye 
kilimo ni makubwa. Mathalani, katika wilaya ya Mbozi/Momba pembejeo bandia au 
hafifu zilizagaa sana katika msimu wa 2012/2013 wakati Serikali ilipoahidi kununua 
mahindi yote yatakayozalishwa. 

iii. Kiwango cha kuchakachua kiko juu sana kwenye mbegu za mahindi kwa sababu 
zinatumiwa na wakulima wadogo na wakubwa. Mbolea inafuatia kwa sababu 
udongo usipowekewa mbolea za viwandani, mavuno huwa haba sana. Matumizi 
makubwa ya viuatilifu ni kwenye mifugo ili kudhibiti maradhi. 

iv. Inakadiriwa kwamba asilimia 60 ya viuatilifu, na asilimia 20 hadi 30 ya mbegu 
zinazouzwa madukani, ni feki. Wakulima wengi huwa wahanga kwa kununua na 
kutumia pembejeo bandia badala ya halisi, kwa sababu siyo rahisi kuzipambanua.Hii 
ni miongoni mwa sababu za kuambulia mavuno haba na hafifu. 

v. Matokeo ya kutumia pembejeo feki ni kwamba katika msimu wa 2012/2013 mavuno 
ya mahindi yalipungua kutoka magunia 25 hadi 8 kwenye eka moja. Kwa kuwa 
Halmashauri ya Wilaya hutoza ushuru wa Shs. 1,000 kwa kila gunia la mahindi au 
maharage, maana yake ni kwamba pato la wilaya kutokana na ushuru lilipungua 
sana. 

vi. Kuongezeka kwa pembejeo feki ni pigo kubwa kwa wakulima wadogo wanaojitahidi 
kujikwamua kwenye umaskini. Kilimo ni mhimili mkuu wa ustawi wa familia zinazoishi 
vijijini. Mapato yatokanayo hutumiwa kukidhi mahitaji muhimu, kama afya ya 
wanakaya na karo ya shule. 
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vii. Utafiti huu ulibaini aina mbili za wahusika. Aina ya kwanza ni watengenezaji, 
wasambazaji na wauzaji wa pembejeo. Aina ya pili ni watendaji kwenye Halmashauri 
na Wizara husika, vyombo vya ulinzi na usalama, na wakulima wenyewe.  

Kulingana na malengo mahususi ya utafiti uliofanyika, kuna mambo kadhaa 
yaliyobainika. Ufuatao nimhutasari wake: 

• Pembejeo feki na zilizo hafifu ambazo zimezagaa sehemu zote wilayani Mbozi, zina 
athari mbaya kwa kilimo.  

• Athari hasi zinaonekana wazi kutokana nahali ya kudumaa kwa uchumi na ustawi wa 
wananchi.  

• Hali mbaya ilifikia kilele mwaka 2012 / 2013 wakati matumizi ya pembejeo feki 
yalipongezeka ghafla. 

• Kuna mwamko na utashi miongoni mwa wadau wa kujadili na kuamua namna ya 
kukabili changamoto hii. 

          KUNDI                                                 CHANGAMOTO  

Wakulima • Uelewa mdogo wawakulima kutambua pembejeo halisi na 
zisizo halisi. Hasa wale ambao hawajui kusoma maandishi 
kwenye lebo. 

• Umaskini unaosababisha wakulima kuchagua kununua bidhaa 
za bei nafuu, hata kama wana wasiwasi na uadilifu wa 
muuzaji. 

• Kutoelewa vizuri jinsi ya kutumia pembejeo kwa usahihi. 

Wafanyabiashara • Kutokuwa na maadili katika kazi zao, hivyo kuwa na tamaa 
ya kupata faida kubwa kwa njia haramu.   

• Udhaifu wa sheria, kanuni na taratibu za kubaini wahalifu na 
kuchukua hatua stahiki. 

• Kuwepokwa pembejeo feki madukani zinazotoka nchi za 
jirani, na kusababisha wafanyabiasharawenyeji kuuza 
bidhaa nyingine. 

Serikali • Udhaifu katika kufuatilia na kutathmini utaratibu wa kuhakiki 
ubora wa pembejeo za kilimo. 

• Rushwa iliyokithiri inayodaiwa na watendajiambayo 
kusababisha ugumu wa kunasa wahalifu. 

• Uhaba wa Maafisa Wakaguzi wa pembejeo, pamoja na 
nuchache wa nyenzo za kufanyia kazi. 

• Kutofanyika tafiti za kutosha kuhusu kiasi na aina ya 
pembejeo zinazohitajiwa na wakulima. 
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Kwa jumla, pembejeo feki mkoani Songwe ni tatizo kubwa sana, na athari yake ni kubwa mno. 
Hasa kwa wakulima wadogo. Kwa hiyo, ni muhimu kuchukua hatua stahiki za kudhibiti tatizo hili, 
kila chombo / taasisi kwa nafasi yake.  
 

3.0 Muhtasari wa Mapendekezo 

• Kuandaa kampeni za kuongeza mwamko na uelewa miongoni mwa wadau, kwa njia ya 
semina, safari za mafunzo, vipeperushi na makala/ taarifa maalumu kwenye magazeti.  

• Kuandaa mashamba yenye mapando ili kuonyesha matokeo ya kutumia pembejeo zilizo 
sahihi. 

• Kuhakikisha pembejeo zinafikishwa karibu na wakulima, na wanazipata kwa wakati 
muafaka, na kwa bei nafuu. 

• Kuweka pembejeo kwenye vifungashio vidogo (mathalani kilo 1 hadi 5) ambazo 
wakulima wadogo wana uwezo wa kuzinunua. 

• Kuhakikisha wakulima wanaunganishwa na Wataalamu wa Kilimo, pia wanapata huduma 
za ugani kila wanapozihitaji. 

• Kushirikiana na Vyama vya Hiari – NGO kuwajengea uwezo wakulima, na kuwasaidia 
kupata soko la mazao yao. 

• Wakulima kupewa elimu stahiki kuhusu kiteknolojia mpya, kwa njia ya machapisho (bila 

kuyalipia) katika lugha wanayoielewa. 

Kwa msingi wa utafiti wa awali uliofanyika,watafiti wanashauri hatua za kuchukua ili kudhibiti 
pembejeo feki, na akina nani watahusika. 
 
 UWAJIBIKAJI WA JUMLA KWA LENGO LA KULETA MABADILIKO  

              SUALA                    MABADILIKO YANAYOTAKIWA          WAHUSIKA 

Kuongeza uelewa wa 
wakulima  

• Kuimarisha vyama / vikundi vya wakulima 
• Wadau kushirikiana kuweka mikakati ya 

kuwezesha wakulima kupata taarifa  
kuhusu upatikanaji wa pembejeo halisi, na 
mafunzo. 

 

Vyama vya 

wakulima 

Idara ya Kilimo 

ADP - Mbozi 

Kuongeza uwezo wa 
kuzalisha mbegu 

• Kuandaa mikakati ya kuimarisha ubia 
baina ya sekta binafsi na umma katika 
kutengeneza, kusambaza na kupromoti 
pembejeo. 

• Serikali kusaidia sekta binafsi kupata 
mitaji ya kujenga miundombinu ya 
kusindika mbegu ambayo imejengwa 

 

Vyama vya 

wakulima 

Wazalishaji wa 

mbegu 

Idara ya Kilimo 

ADP – Mbozi 
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kwenye sehemu muafaka. 

Kuboresha mtandao 
wa kusambaza 
mbegu 

• Kuongeza uwezo wa wasambazaji na 
wauzaji wa pembejeo ili shughuli hiyo 
ifanyike kwa ufanisi zaidi na kupunguza 
gharama. 

• Kutoa elimu kwa wafanyabiashara 
waaminifu kuhusu faida ya kuuza 
pembejeo halisi, na kutumia vifungashio na 
lebo zilizo sahihi. 

 

Vyama vya 

wakulima 

Wauzaji wa mbegu 

Maafisa Ugani 

ADP – Mbozi 

Bei za mazao • Kuboresha utaratibu wa kupata taarifa za 
soko la mazao. Pamoja na kutumia 
Teknolojia ya Kisasa – ICT ya kupashana 
taarifa hadi vijijini  

Vyama vya 

wakulima 

Idara ya Kilimo 

ADP - Mbozi 

Masuala la kitaasisi • Kutambua faida ya kushirikiana na 
kupromoti mahusiano mazuri na sekta isiyo 
rasmi. 

Vyama vya 

wakulima 

Wafanyabiashara 

Idara ya Kilimo 

ADP – Mbozi         

Uwezo wa 
washikadau 

• Kubaini maeneo ambayo yanahitaji 
kuongezewa uwezo kiutendaji. 

• Kuweka kipengele cha “kuongeza uwezo 
wa wadau” katika shughuli za baadae. 

Vyama vya 

wakulima 

Wafanyabiashara 

Idara ya Kilimo 

ADP – Mbozi         

 

MAJUKUMU MAALUM NA WAHUSIKA WAKE 

HATUA ZA KUCHUKUA              WAHUSIKA WAKUU 

1. Kuandaa orodha ya wauzaji wa pembejeo za 
kilimo. Jina la muuzaji, anuani, aina ya pembejeo, 
eneo ambalo anatoa huduma hii. 

Afisa Kilimo wa Wilaya 

2. Kuelekeza watengenezaji na wafungashaji wa 
pembejeo kuweka bidhaa zao katika makasha 
madogo ambayo wakulima wenye uwezo mdogo 
watamudu. 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

Wilaya 

3. Kuendesha mafunzo kwa wakulima kuhusu jinsi ya 
kutumia pembejeo kwa usahihi / tija. Zoezi hili 
lifanyike angalau mara moja kwa mwa kwenye 
ngazi ya kata. 

Afisa Kilimo wa Wilaya 

Afisa Mtendaji wa Kata  
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4. Kufanya  ukaguzi wa pembejeo za kilimo madukani 
kwa kustukiza. Yaani bila kutoa taarifa ya awali. 

Afisa Kilimo wa Wilaya 

5. Kuonyesha jinsi ya kutumia pembejeo kwa usahihi, 
na kuandaa mashamba ya majaribiokatika kila 
tarafaili kuthibitisha matokeo tarajiwa ya kutumia 
pembejeo. 

Afisa Kilimo wa Wilaya 

6. Kuandaa vikundi vya wakulima mahiri katika kila 
kijiji. 

ADP – Mbozi na                          

Afisa Mtendaji wa Kijiji       

7. Kuwezesha na kuhakikisha vikundi hivyo 
vinafundisha wakulima wengine. 

Vikundi Mahiri vilivyoanzishwa 

8. Kuchagua wauzaji wa pembejeo wachache ambao 
wana  rekodi nzuri kwa uaminifu na uadilifu. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Kilimo wa Wilaya 

Wafanyabiashara na Wakulima 

9. Kuweka utaratibu wa kutoa ripoti kuhusu hali ya 
pembejeo feki kwenye wilaya, kila mwezi. 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

Wilaya 

Afisa Mtendaji wa Kata 

Jeshi la Polisi 

Wawakilishi wa wakulima 

10. Kuhakiki / kuthibitisha usahihi wa ripoti kwenye 
ngazi ya kijiji, kwa kushirikisha vikundi vya 
wakulima mahiri 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

Wilaya 

Afisa Mtendaji wa Kata 

Wawakilishi wa wakulima 

11. Kuaandaa na kuchapisha makala zinazoeleza 
mafanikio ya kutumia pembejeo za kilimo zilizo 
halisi ndani ya wilaya, na kwingineko. 

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji 

Wilaya 

 

MWISHO 
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