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TAARIFA YA KAZI ZA TAKUKURU MKOA WA SONGWE KWA 

KIPINDI CHA MWEZI JULAI 2016 – MACHI 2017 
 

Ndugu Wanahabari 

Napenda nichukue fursa hii kuwashukuruni wote kwa kuitikia wito wetu, pia 

niwapongeze kwa kazi nzuri mnayoendelea kuifanya ya kutoa habari na kuelimisha 

umma. Nimekuiteni tuzungumze kuhusu mapambano dhidi ya rushwa katika mkoa wetu 

wa Songwe wenye wilaya nne yaani Mbozi, Momba, Ileje na Songwe. Mazungumzo 

haya yanalenga kuuhabarisha Umma kuhusu mapambano dhidi ya rushwa katika kipindi 

cha mwezi Julai 2016 hadi Machi 2017. Taarifa ya mapambano haya ni muhimu iwafikie 

wananchi ili wazidishe ushirikiano wao katika kutimiza azma ya Serikali ya Awamu ya 

Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI ya 

kukabiliana na tatizo la rushwa. Kauli na vitendo vya Mheshimiwa Rais wakati wa 

kampeni za Urais, wakati akilihutubia Bunge na katika kipindi chote hiki cha uongozi 

wake vinadhihirisha azma hii.  

 

Ndugu Wanahabari 

Napenda kuwakumbusha kuwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) ndicho chombo kilichopewa dhamana kwa mujibu wa Sheria ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa namba 11 ya mwaka 2007 kuzuia na kupambana na rushwa 

nchini. Kwa mujibu wa Sheria hii, TAKUKURU imepewa majukumu makuu matatu: 
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1. Kuzuia rushwa kwa kufanya tafiti mbalimbali pamoja na uchambuzi wa mifumo 

yenye lengo la kuziba mianya ya rushwa, 

2. Kuchunguza na kuwashtaki mahakamani watuhumiwa wanaobainika kujihusisha 

na vitendo vya rushwa kwa mujibu wa sheria, 

3. Kuelimisha Umma uichukie rushwa na kuyatambua madhara yake na hivyo 

kuongeza ushiriki wa wananchi wote katika mapambano dhidi ya rushwa. 

 

Ndugu Wanahabari 

Kwa upande wa kuzuia rushwa katika kipindi cha mwezi Julai 2016 hadi Machi 2017, 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa mkoa wa Songwe imefanya utafiti na 

uchambuzi wa mifumo 05, kazi hizi ziko katika hatua za mwisho ambapo idara husika 

zitashauriwa namna ya kuziba mianya ya rushwa na kuweka mikakati inayopimika ya 

kudhibiti mianya ya rushwa iliyobainika, pamoja na kufanya tathmini ya utekelezaji wa 

mikakati itakayowekwa. Tafiti na chambuzi za mifumo zilizofanyika ni:- 

• Mianya ya Rushwa katika Hospitali  ya Misheni Mbozi 

• Mianya ya Rushwa katika mitihani ya kidato cha nne, 2016 

• Mianya ya Rushwa katika upatikanaji na utoaji wa huduma za afya katika kituo 

cha afya Tunduma 

• Mianya ya Rushwa katika upimaji wa magari ya uzito na abiria katika mizani ya 

Nkangamo - H/W Momba pamoja na Mpemba H/Mji Tunduma 

• Mianya ya Rushwa katika ugawaji wa ardhi katika vijiji H/W - Ileje 

 

Aidha katika kipindi hiki, jumla ya miradi ya maendeleo 08 yenye thamani ya TZS 

1,477,625,463/= ilikaguliwa. Baadhi ya miradi hiyo ilibainika kuwepo kwa vitendo vya 

udanganyifu katika matumizi ya fedha za Serikali, uchunguzi umeanzishwa na 

unaendelea. Miradi iliyotembelewa ni pamoja na:- 

• Mradi wa skimu ya umwagiliaji Naming'ong'o H/W Momba uliogharimu zaidi ya 

TZS 600,000,000/= 

• Mradi wa Mji katika kijiji cha Lukululu H/W Mbozi uliogharimu jumla ya TZS 

189,000,000/= 
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• Mradi wa ukarabati wa maghala 11 uliogahrimu jumla ya TZS 688,625,463; 

Ghala la Hantesya na Old Vwawa TZS 117,765,796; Ghala la Itumpi na Msanyila 

TZS 135,994,426; Ghala la Nansama TZS 71,738,730; Ghala la Ibembwa na 

Nambinzo TZS 117,330,332; Ghala la Wasa naRuanda TZS 119,341,845; Ghala 

la Iyula na Ilomba TZS 126,454,335. 

 

Ndugu Wanahabari 

Kwa upande wa uchunguzi na mashitaka katika kipindi cha mwezi Julai 2016 hadi Machi 

2017, tulipokea jumla ya taarifa 74 za malalamiko ya vitendo vya rushwa. Kwa mujibu 

wa taarifa hizo, Idara zinazoongoza kwa kulalamikiwa ni Serikali za 

Kata/Vijiji/Mitaa/Kitongoji (14), Afya (09), Polisi (09), Mahakama (08), Elimu (06) 

Vyama vya Ushirirka (03), Mabaraza ya Usuluhishi (02),  Utawala (02), TANROADS 

(02), Ukusanyaji Ushuru (02), Ujenzi (02), Usafirishaji (1), Kilimo (01), Uvuvi (01), 

Zimamoto (01), Michezo (01), Mipango (01), Wanyamapori (01), Vyama vya Siasa (01), 

Ugavi (01), Maliasili (01), Uhamiaji (01), Ardhi (01), TASAF (01) na NGOs (01). 

Katika kipindi hicho, tumefanikiwa kuchunguza na kukamilisha majalada 21 ambayo 

yamewasilishwa katika Mamlaka husika kwa maamuzi ya kisheria. Idara zilizofanyika 

chunguzi hizo ni  Idara ua Utawala (08); Afya (03); Ujenzi (02); Elimu (02); Mahakama 

(01); Polisi (01); Vyama vya Siasa (01); Forodha (01); TASAF (01) na Ugavi (01). 

Aidha, katika kipindi hiki tumeweza kuokoa fedha taslim za Serikali kiasi cha TZS 

11,183,000.00 ambazo zilikuwa mikononi mwa watu binafsi pamoja na Taasisi. Fedha 

hizi zimeingizwa kwenye akaunti maalum ya Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU 

ambayo inahifadhi fedha zinazookolewa ili ziweze kuwasilishwa Serikalini kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli nyingine zitakazokuwa na tija kwa wananchi wote. 

Vile vile tumefanikiwa kufungua kesi 01 katika Mahakama ya Wilaya ya Momba iliyopo 

eneo la Chapwa katika Mji wa Tunduma. Kesi hiyo ni namba CC 21/2017 Jamhuri v 

THADEI DAUD NYONI, mtumishi wa TANROADS ambaye ni ‘Shif in Charge’ wa 

Kituo cha Mzani Mpemba aliyeomba na kupokea rushwa ya TZS 100,000.00 mwezi 

Januari mwaka 2017 kinyume na Kifungu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
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Rushwa Na. 11/2007. Aidha, tayari tumepata kibali cha Mkurugenzi wa Mashitaka (DPP) 

cha kufungua kesi nyingine 01 katika Mahakama ya wilaya ya Ileje yenye tuhuma katika 

Idara ya Utawala na Ugavi ambapo taratibu za kufungua kesi hiyo zinaendelea. 

 

Kwa mara nyingine tena napenda kutumia fursa hii kuwakumbusha watumishi wa umma 

hususan katika Idara zinazoongoza kwa kulalamikiwa kwa vitendo vya rushwa 

watekeleze majukumu yao kwa weledi na uaminifu ili kutoweka rehani mustakabali wa 

utumishi wao. 

 

Ndugu Wanahabari 

Katika uelimishaji Umma kuhusu rushwa na madhara yake kwa kipindi cha mwezi Julai 

2016 hadi Machi 2017, tuliimarisha Klabu 55 za wapinga rushwa katika shule za 

Sekondari, tulifanya mijadala ya wazi 08, tulifanya semina 33, tuliandaa na kurusha 

vipindi vitatu (3) vya Radio na tulishiriki maonesho matano (5). Kutokana na kuelimisha 

Umma, tumekuwa tukipokea taarifa nyingi kutoka kwa wananchi kutujulisha vitendo vya 

rushwa na ufisadi ndani na nje ya mkoa wetu. Nawaomba wananchi waendelee na moyo 

huo wa ushirikiano kwa TAKUKURU. 

Ndugu Wanahabari 

Taasisi ya Kuzuia Rushwa mkoani Songwe tumejipanga kuondoa kero kwa wananchi 

hasa katika maeneo yanayolalamikiwa kwa kuwachunguza watumishi wa umma na 

kuwafikisha Mahakamani pale wanapobainika kufanya vitendo vya rushwa, kuongeza 

uelewa wa wananchi kuhusu rushwa na wajibu wao katika mapambano dhidi ya rushwa, 

na kubaini na kudhibiti mianya ya rushwa kupitia utafiti na uchambuzi wa mifumo. 
 

Aidha, TAKUKURU mkoa wa Songwe tumejielekeza katika kukagua miradi ya 

maendeleo kwa ajili ya kuokoa fedha za serikali na kuchukua hatua za kisheria kwa 

watumishi wanaobainika kuihujumu miradi hiyo. Wale waliodhani kuwa fedha za miradi 

hiyo ni za kuchota kama maji ya mtoni watambue kwamba hawako sahihi na Taasisi 

itawashughuikia bila kujali vyeo vyao wala upendeleo wa aina yoyote ile. 
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Natoa wito kwa wananchi wote katika mkoa wa Songwe waendelee kutuunga mkono 

katika mapambano haya kwa kukataa kutoa na kupokea rushwa na pia kuwafichua wale 

wote wanaoendekeza vitendo vya rushwa.  

 

Ninakushukuruni nyote kwa kuja na kunisikiliza na ninaamini mtaifikisha taarifa hii kwa 

wananchi na watumishi wa umma ili watambue wajibu wao katika mapambano haya 

adhimu kwa ustawi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii katika Taifa letu. 

 
Jaspar P. Mmbaga 

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Songwe  
Aprili 18, 2017. 


